Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa nane mchana. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Sandey Shomari. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la G7 la mataifa yanayoongoza kiviwanda duniani wanatarajiwa kukutana kwa siku kadhaa kwa ajili ya mazungumzo mjini Quebec, Canada, ikiwa ni pamoja na mikutano inayoangazia uungaji mkono kwa Ukrain katika vita vyake dhidi ya uvamizi wa Rusia wa miaka mitatu. Mazungumzo hayo yanafuatia uamuzi wa Marekani wa kurejesha ushirikiano wa kijasusi na msaada wa usalama kwa Ukrain baada ya maafisa wakuu kutoka nchi hizo mbili kukutana mjini Jeda, Saudi Arabia. Baada ya karibu saa nane za mazungumzo, Ukrain ilitangaza Jumanne utayari wake kukubali pendekezo la Marekani la kusitisha mara moja mapigano kwa muda wa siku 30 katika vita na Rusia, huku ikisubiriwa idhini ya Kremlin. Vikosi vya usalama nchini Somalia vinasema kuwa vimewaua washambuliaji wote sita waliozingira katika hoteli moja mjini Beledweyne na baadaye kuwaua takriban wanamgambo 50 wa Al-Shabab katika mashambulizi ya anga. Akizungumza na waandishi wa habari, mkuu wa wilaya ya Beledwain Omar Usman Alassao alithibitisha kuwa kuzingirwa kwa hoteli hiyo kulimalizika mapema leo Jumatano. Kundi la Al-Shababu ambalo Marekani walitaja kuwa ni la kigaidi lilidai kuhusika na shambulizi hilo la hoteli siku ya Jumanne. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres alisema hii leo kuwa amezindua mapitio ya nguvu ya chombo hicho cha ulimwengu ili kuboresha ufanisi wake na kupunguza gharama wakati kinakabiliwa na shida ya ukwasi inayozidi kuwa mbaya. Rasilimali zinapungua kote na zimekuwa kwa muda mrefu, aliwaambia waandishi wa habari. Alisema mpango huo unaoitwa UN 80 na unaotegemewa kuadhimishwa miaka 80 ya shirika hilo mwaka huu unalenga kupanua na kuimarisha mageuzi ambayo ameanzisha tangu aingia ya madarakani mwaka 2017 ili kufanya shirika hilo la dunia kuwa na ufanisi zaidi na kwa gharama nafuu. Meendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa wa Ukraine walisema siku ya Jumatano kwamba shambulio la kombora la Rusia lilipiga mji wa bandari wa kusini wa Odessa usiku wa kuamkia leo na kuwa wasiria wa nne na kujeruhi watu wengine kadhaa. Oleksi Kuleba, makamu wa waziri mkuu anayehusika na ujenzi mpya, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba kombora hilo lilipiga meli ya mizigo iliyokuwa imebeba ngano iliyokuwa ikisafiri kwenda Algeria. Shambulio jingine la kombora lilipiga Kriviri, mji alikozaliwa rais Volodymyr Zelenski katika mkoa wa Dnipropetrovsk na kuua angalau mtu mmoja na kujeruhi wengine tisa, kulingana na gavana wa eneo hilo. Waendesha mashtaka wa Bosnia siku ya leo Jumatano waliamuru ukamatwa wa kiongozi wa Serbia wa Bosnia anayeungwa mkono na Russia Milorad Dodik na wasaidizi wake kwa kupuuza wito mahakama na hivyo kuibua mzozo unaotishia utulivu. Uamuzi huo ulichukuliwa wiki mbili baada ya kesi tofauti ambapo Dodik alihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kukaidi maamuzi ya mjumbe wa kimataifa wa amani. Msemaji kutoka shirika la usalama la serikali Sipa alisema Waendesha mashitaka wameomba msaada wa shirika la upelelezi na ulinzi la Bosnia Sipa katika ukamataji huo ambao unakuja baada ya Dodik na wasaidizi wake kupuuza wito wa mahakama. Haiko bayana kama mpango ulikuwa wa kumkamata Dodik au kuandamana naye kujibu wito huo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jia langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utasikiliza kipindi cha kwa undani. Sasa. Kwa. Kwa. Kwa. Kwa. Kwa. Kwa. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, tutaangalia hatua ya mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la G7 la mataifa yanayoongoza kiviwanda, wakiwa wanakutana katika mji wa Quebec kule nchini Canada kujadili masuala mengi, lakini kubwa zaidi ambalo linaendelea juu ya vita vya Ukraine pamoja na Russia. Na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya kwa undani hii leo, tutaendelea kuangazia mgogoro unaoendelea wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambapo wakati huu e, nchi ya Angola imeweka bayana kwamba iko tayari kuwa kinara kufanikisha mazungumzo kati ya kundi la uasi la M23 na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wakati ambapo kundi hilo la M23 linashikilia miji ya Goma na Bukavu, miji ambayo inapatikana katika majimbo ya Kivu kaskazini na Kivu Kusini. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi ni Idi Ligongo na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa kuundani nam kwa undani hii leo, tunaanzia hapa hapa Amerika ya Kaskazini, ambapo mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la G7 la mataifa yanayoongoza kiviwanda uh, walitarajia kukusanyika kwa siku kadhaa kufanya mazungumzo mjini Quebec, Kanada, ikiwa ni pamoja na mikutano inayoangazia uungwaji mkono wa Ukraine katika vita vyake dhidi ya uvamizi wa Russia kwa miaka mitatu. Lakini nimezungumza hapa na Majini Mjengwa, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Majini Mjengwa na hapa anaeleza kile ambacho anakiona uh, kikubwa kitakachogubika mkutano huo. Kubwa eh, bila shaka yoyote, ukiacha la Ukraine hizi eh, ni nchi zilizoendelea kiviwanda, hivyo basi tunazungumzia biashara biashara ya dunia imeathiriwa na yanayoendelea katika Ukraine, kati ya Ukraine na Urusi, mgogoro huo lakini mzozo wa Gaza eh, hali hizo zimepelekea kut kut kut kut kutetereka kwa uchumi wa dunia. Kwa hiyo bila shaka yoyote hilo eh, litakuwa ni moja ya ajenda, ukizingatia pia rais mpya wa Marekani aliyeingia madarakani hivi karibuni amekuwa na sera zenye kuweka vikwazo kupitia ushuru e, wa, katika nchi za Ulaya, lakini pia hasa hapo ambapo wanaenda kufanyia mfuno wao nchi ya Kanada, na imeathiriwa na, na vitisho na hali za kuongezewa ushuru wa hiki na kile kwa asilimia hii na ile e, kwa hiyo soko e, liko katika hali ya mashaka tunapozungumzia biashara. Kwa hiyo hilo litakuwa ni moja ya ajenda kwa namna gani sasa Marekani ushiriki wake utaonekana e, ni swala e, la kusubiri kuona e, katika hilo, lakini e, bila shaka yote Ukraine na e, kile kilichoafikiwa kule, kule Saudi Arabia, Jida e, usiku wa kuamkia leo e, taarifa za kwamba Ukraine e, imekubaliana na, na, na, na yale ambayo e, Marekani imeweka mezani e, kuwa ni sehemu ya kufikia suluhisho la mgogoro huo kwa siku thelathini za kupisha mapigano nalo pia litakuwa ni ajenda itakayotawala bila shaka yote. Mazungumzo hayo yanafanyika kufuatia uamuzi wa Marekani wa kurejesha ushirikiano wa kijasusi na usaidizi wa kiusalama kwa taifa la Ukraine baada ya maafisa wakuu kutoka nchi hizo mbili kukutana mjini Jida, Saudi Arabia baada ya karibu saa nane za mazungumzo. Ukraine ilitangaza Jumanne kuwa ipo tayari kukubali pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano mara moja kwa muda wa siku 30 katika vita vya Russia huku ikisubiri idhini ya Kremlin. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio lakini nini ambacho atasisitiza katika mkutano huu? Majidi Mjengwa anaeleza haya. Kile ambacho uh, Rubio amekiongea uh, uh, waziri huyo wa mambo ya kigeni wa Marekani, inawezekana kakawamwangwi wake e, wakati wakisubiri. Makedonia sasa inasubiri kile ambacho Kremlin ita, itajibu e, katika kilichotokea katika Saudi Arabia, kwa maana hiyo kila eh, mtu ana, ana, ana, ana, anatabiri itakuwa hivi itakuwa vile, lakini eh, ni wakati wowote ule eh, Urusi itajibu eh, na Marekani atawaambia ina- inapanga ina kuwa na mazungumzo na, na Urusi eh, katika nao kushinikiza uwepo wa amani eh, maana maanai kwa kwa mapigano lakini kuwa na makubaliano ya, ya, ya amani. Sasa ni aina gani ya amani hilo? Eh, nalo ni swali lingine la kichambuzi, kwa sababu eh, endapo Urusi kuna kuna dalili kuna za kwamba watataka eh, vikosi vya NATO visikanyage eh, katika Ukraine, je, eh, NATO ni wanachama zaidi ya Marekani watakubali? Eh, wakati huo huo eh, eh, Ukraine imekubali migodi e, ya madini yake adimu iwe katika katika mikono ya Wamarekani e, na kwamba kama Urusi itasema, e, Donetsk na Luhansk vibaki e, kuwa sehemu ya Urusi e, na na Ukraini itakubali, kwa sababu ikikubali hivyo kunakuwa pia na hoja ilikuwaje sasa, vita vyote vya miaka mitatu, wakati matokeo ndio yale yale, e, vita vilikuwa ni kurudisha yale maeneo. Eh, na sasa yanabaki katika, katika Urusi kwa so, hiyo wakati wote kuanzia sasa tutapata picha ya dunia inaelekea wapi, eh, kama Urusi itakaidi eh, mapendekezo ya Marekani au itakubali eh, kwa masharti yake ambayo ni pamoja na Donetsk na Luanski kubaki kwa sehemu ya Urusi. Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz alikaribisha pendekezo la kusitisha mapigano kwa siku 30 akisema Jumatano kupitia mtandao wa X kwamba ni hatua muhimu na sahihi kuelekea kupatikana kwa amani ya haki katika taifa la Ukraine. Tunasimama na Ukraine na Marekani na kukaribisha mapendekezo kutoka jida. Sasa ni juu ya Putin. Scholz, ambaye ni kansela wa Ujerumani, alisema. Lakini kile ambacho wengi wangependa kufahamu kutoka katika mkutano huu wa G7 ni nini hasa Ulaya inatarajia kutoa ujumbe wake kupitia kwa baadhi ya wanachama wake ambao wanaunda kundi hili la G7. Majini Mjengwa anaeleza haya. Ulaya nayo iko kwenye mtanziko, namna gani suala la Ukraine kwa mfano, ambalo limekuwa ni sehemu ya jitihada za Ulaya kuisaidia Ukraine kwamba linaamuliwa na Wamarekani eh, bila Ulaya kushirikishwa. Eh, Ulaya inajisikia uh, katika hali ya unyonge na, na ni kwa namna gani nayo Ulaya ita, itasema ita, ita au itachangia kwenye kwenye mkutano huo ni swala pia la kusubiri kuona, kwa sababu inaonekana dhahiri Ulaya haiwezi kufanya chochote bila Marekani, na Marekani imeonyesha hivyo kwamba hamwezi kupata amani na hamwezi kufanya chochote kile eh, bila ya Marekani. Sasa eh, iligongo, eh, ni dunia iliyobadilika, ili ligongo ambayo hatukuwahi kuitarajia, ni hali mpya ya, ya kidunia ah, ambayo ni mpya kabisa, uh, wa kutokea baada ya uh, vita baridi vya dunia uh, ya miaka ya sabini. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov aliwaambia waandishi wa habari Jumatano kwamba Rusia ilikuwa inasubiri maelekezo mafupi kuhusu pendekezo hilo kutoka kwa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio aliwaambia waandishi wa habari Jumanne jioni kwamba Ukraine imechukua hatua madhubuti katika kumaliza vita. Alisema, sasa tunatumai tunachukua ofa hii sasa kwa Warusia, na tunatumai kwamba watasema ndio, kwamba watasema ndio kwa amani. Mpira sasa uko kwenye uwanja wao, alisisitiza kusema waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio. Lakini kile ambacho watu wengi wanataka kukisikia ni juu ya msisitizo wa Marekani katika kundi hili la G7. Wa nini ni nini hasa majini mjengwa G7. Marekani inaweza pia ikatumia nafasi hiyo kuonyesha ukubwa wake, kwa sababu kilichotokea Ijumaa iliyopita pale Ikulu uh, uh, ya Marekani kilimkera uh, rais wa Marekani na taifa la Marekani, na sasa tumemwona uh, uh, Volodymyr uh, Zelensky uh, ni kama mtu aliyekuwa anatambaa ku, ku, kuomba msamaha akiingama na, na na, hiki sasa ndio kinachoenda kuonekana kwa Marekani, inaonyesha huwezi e, kushindana na taifa hili kubwa. E, na sasa tumeona Zelenski amekubaliana na kila kitu. Wakati alipokuwa Ikulu alionekana e, kwa mbishi. Kwa nini aliona ni umuhimu wa kuendelea na vita na Marekani? Akasema hamwezi kuendelea na vita, na hapa huna karata zozote za kucheza tena zilizobaki, na hapa Marekani imedhihirisha kwamba wanaweza kufanya hivyo, kusema hivyo na wakatenda. E, na tunaona sasa Zelenski amegeuka e, jumla, na kwamba yuko tayari kwa chochote kile Marekani ilichokipendekeza. Ki, e, ni, ni Urusi sasa ita formulate vipi, itaweka vipi haya kama ionekane ni ushindi kwake, au au waendelee na vita na itakuwa na tafsiri gani? Kwa hiyo hii ili ligongo eh, wa, sisi wachambuzi tunaisubiri kwa hamu katika kila siku inaokwenda ina kila saa kuona kuna nini kinatoka. Dimitri eh, zaka atasema nini, msemaji ule wa ikulu ya, ya, ya, ya Kremlin, eh, katika wakati wote kutoka sasa. Mshauri wa usalama wa taifa Mike Walls ambaye alijiunga na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio katika kuongoza upande wa Marekani katika mji wa Jida, Saudi Arabia, alisema atazungumza na mwenzake wa Rusia katika siku zijazo. Siku ya Alhamisi, katibu mkuu wa NATO Mark Rutte atatembelea ikulu ya Marekani eh, ama White House kwa majadiliano ambayo hayo yote ni sehemu ya juhudi za kuendeleza mchakato wa amani wa taifa hilo la Russia na Ukraine, mataifa ambayo yapo vitani kwa hivi sasa. Na kile ambacho wengi wangependa kufahamu ni juu ya namna gani ya mazungumzo yatafanyika hasa ikizingatiwa yale ambayo yalifanyika baina ya rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski na rais wa Marekani Donald Trump yakaenda vivyo sivyo. Wakati huu ambapo NATO imekuwa ikikosolewa na rais Donald Trump, watu wanataka kujua mazungumzo haya yatakuwa vipi. Katibu mkuu wa NATO wanakwenda ni pamoja pia na kurekebisha au kuweka sawa mahusiano kati ya mdao muhimu wa, wa, wa NATO kwa maana ya Marekani na wanachama wengine wa NATO. E, Marekani imekuwa ikilalamika, kwa mfano, wengine hawatoi fedha za kutosha katika ulinzi bajeti zao. E, yote hayo pia imeonyesha NATO haiko hai sawasawa kama ilivyokuwa huko nyuma. Kwa hiyo naye atakuwa na kazi e, ya kwenda ku, ya kuweka sawa yale mahusiano ya wanachama wengine wa NATO na na na na mwanachama mwenye umuhimu mkubwa mw sana katika NATO e, kwa hiyo itakuwa ni sehemu hiyo pia ya ku, ya, ya kukarabati e, yale mashirikiano kati ya ya NATO wanachama, na, na taifa uh, la, la Marekani. Na katika hili tunaona mgogoro huu umekuwa na sura nyingi, umekuwa na mahusiano yaliharibika kati ya Ukraine na Marekani yanaenda kurekebishwa sasa, lakini pia NATO na Ulaya kama Umoja wa Ulaya pia umeonekana kutokuwa na mahusiano mema sasa na utawala mpya wa Marekani. E, na nao tusubiri na kuona e, Usura Von Leyen e, mkuu wa Kmisheni ya Ulaya huenda akafunga safari kwenda ikulu ya Marekani katika kuyaweka sawa e, mahusiano. Rais wa Ukrain Volodymyr Zelensky hakushiriki katika mazungumzo ya Marekani na Ukrain, lakini alisema wakati wa hotuba yake ya siku ya Jumanne kwamba mpango wa kusitisha mapigano ulikuwa ni pendekezo zuri na chanya. Sasa ni juu ya Marekani kuishawishi Rusia kufanya hivyo. Rais wa Ukraine Vladimir Zelenski alisema ikiwa Rusia itakubali usitishaji wa vita na kuanza mara moja, na kile ambacho anakiona kuwa suluhisho la mgogoro huu kwa muda mrefu sasa. Je, Zelenski ndiyo sasa hivi ameonyesha mpango wa madini e, na Marekani ambao alikuwa kama vile anasuasua kutia saini, mwelekeo kwamba anaelekea kuweka saini. Na je hili linatumika kama vile labda a, silaha kwa namna fulani? Majidi Mjengwa, sijui unaonaje hili. Nimefuatilia hey, mpaka jioni hii tunavyoongea, inaonekana ni suala la wakati tu, wakati wote kwamba hilo ameshalikubali na hawakufanya sasa hivi, walipokuwa Saudi Arabia, watafanya katika siku yoyote hiyo so, kwa hiyo Marekani imeondoka ajira Saudi Arabia ikiwa imevuna yote e, kwamba ni ni mtetea ni mt, mt, mtengeneza amani e, e, Trump lakini pia uh, kama mfanyabiashara mkubwa e, tuake tunaishi kama kwenye kipindi kile cha mercantilism, kipindi cha kukusanya mitaji. Amepata faida kubwa, na kwa siasa za ndani ya Marekani ni moja ya mambo ya ameahidi kwa wapijakura wake, kwa Marekani haitakuwa inafanya biashara ya kutoa misaada bila kupata chochote. Kwa hiyo hapo wanakwenda kuvuna. Uh, pia katika Ukraine, rais Donald Trump ameelezea nia ya kuendelea kutoa msaada wa kijeshi kuwa na masharti ya upatikanaji wa malighafi ya Ukrain zaidi ya dazeni nne za madini ikiwa ni pamoja na aina kadhaa za ardhi adimu kabisa, pamoja na nikel na lithium zinachukuliwa kuwa muhimu kwa uchumi wa Marekani na ulinzi wa taifa. Ukrain ina amana kubwa ya uranium, lithium na titanium Kufuatia mazungumzo ya Jumanne, taarifa ya pamoja ilisema pande zote mbili zilikubaliana kuhitimisha haraka iwezekanavyo makubaliano ya kina kwa ajili ya kuendeleza rasilimali muhimu ya madini ya Ukraine ili kupanua uchumi wa Ukraine na kudhamini usawi wa usalama wa muda mrefu kwa taifa la Ukraine. Makubaliano juu ya suala hilo yalitarajiwa kusainiwa mwezi uliopita na rais Donald Trump na rais Zelenski lakini yalifutwa baada ya mkutano wao wa Oval Office, yaani ikulu ya Marekani hapo Februari ishirini na nane. Tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda si mrefu ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii tunaelekea kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo mazungumzo kati ya taifa hilo eh, la DRC na lile kundi la wasi la M23 ambalo limeteka maeneo ya mashariki eh, mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo eh, yanaweza kufanyika Luanda hivi karibuni. Ofisi ya rais wa Angola ilieleza Jumanne. Angola kama mpatanishi katika mzozo itawasiliana na kundi la M23 ili wajumbe wa DRC na M23 wafanye mazungumzo ya moja kwa moja mjini Luanda katika siku zijazo kwa ajili ya amani ya uhakika, ilisema taarifa baada ya ziara ya rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, uh, Felix Chisekedi. Msemaji wa rais Chisekedi, Tina Salama, kupitia mtandao wa X alieleza kwamba serikali yake inachukua uh, hatua madhubuti na itasubiri kuona utekelezaji wa mbinu hii ya upatanishi wa Angola. Mazungumzo ya amani yamekwama kutokana na Chisekedi kukataa mara kwa mara kushiriki mazungumzo na M23 ambayo inaungwa mkono na wanajeshi wa Rwanda, licha ya Rwanda mara kadhaa kukataa kutokana na ripoti za wataalam mbalimbali wa kimataifa wakiwemo wa Umoja wa Mataifa lakini vilevile vile hata Marekani kuonyesha hilo kwamba Rwanda imekuwa ikisaidia wanamgambo wa kundi la M23 na imefanya mashambulizi mwa DRC. Zamu hiyo inafuatia baada ya rais Tshisekedi kukutana na wenzake wa Angola, Joao Lourenco siku ya Jumanne kujadili mzozo huo na tangu Januari, miji miwili mikubwa ya mashariki mwa DRC, Goma na Bukavu imeangukia mikononi mwa M23, ambao kundi hilo lilichukua tena silaha mwaka wa 2021. Kundi hilo linadaiwa kuungwa mkono na wanajeshi 4000 wa Rwanda e, kwa mujibu wa wataalam wa umoja wa Mataifa. Na Kinshasa inasema zaidi ya watu 7000 wamefariki dunia katika mashambulizi ya mwaka huo. Kinshasa inashutumu nchi jirani hiyo ya Rwanda ambayo kwa kweli, kwa hivi sasa vilevile, Rais Felix Tshisekedi ameonyesha hata kumkosoa mtangulizi wake rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila juu ya kadhia hii. Nimezungumza na, na Bende wa Moto, ambaye yeye ni mchambuzi na mwanasiasa wa zamani wa Uganda, lakini vile vile akifuatilia kwa karibu siasa za ukanda huo wa maziwa makuu na afrika mashariki kwa ujumla. Na kwanza nikataka kujua mategemeo yake juu ya mazungumzo hayo na kama yatafanikiwa. Tumeipokea kwa hisia isiyo moja, Angola hii sio mara yake ya kwanza. Unajua wao wababe hao wawili, Sekedi na Paul Kagame wamekuwa ni watu ambao hawataki kukubaliana na wafatilie hayo makubaliano yao. Kwa hivyo Angola ilijaribu sana, na tungeomba au wawili Paul Kagame na mwenzake Tshisekedi waweze kushirikiana kwa wakati huu ndipo Kongo ipate amani na Rwanda pia isiangukie maafa ya kutopewa misaada. Sasa mazungumzo kati ya m ishirini na tatu na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tumwache Kagame m ishirini na tatu na, na DRC je, unadhani anaweza yakafanikiwa ya e wanaweza tulipokuwa Uganda miaka ile thelathini hapo nyuma Ah, marehemu Juvenal Habyarimana wa huko Rwanda wakati huo naye alifanya ubabe wa kukataa kurudisha watu wao ambao walikuwa wakimbizi kwa miaka mingi hapa Uganda na Tanzania, na mara mmoja akamwomba mu marehemu Mobutu kwamba amruhusu amupe sehemu ya msitu ili labda awaamshie au wakimbizi ambao walikuwa wanaishi wiki zingine, na wakajaribu wakajaribu miaka mingi mpaka baadaye wakatumia waka, nguvu kutoka hapa Uganda na au ndio akina Kagame sasa. Mpaka Biarimana bahati mbaya akafariki kwenye ajali ya ndege, na sasa Watuzi ndio wako kwenye madaraka. Kwa hivyo nao hao watu ambao wanataka kwenda Kongo, ikiwa ni kweli hawa ni wakongomani, nafikiri mazungumzo yao kati ya M23 na serikali ya Kongo yanaweza kuleta matunda, kwani historia inajirudia ina mara nyingi. Kuna wale ambao wanaamini labda m ishirini na tatu wakizungumza na serikali ya Kongo watataka eneo la mashariki lijitenge na wao ndio wawe wanaongoza wawe wanalitawala. Unadhani hili linaweza likajitokeza, a, kwenye mazungumzo? Na je, hii hoja pia ina msingi? Hilo wakileta hilo mezani hawatafaulu, kwani hiyo itamaanisha kwamba wanataka kuigawanya nchi ya Kongo, mara ya, mwa, ya kwanza wakiwa wamepewa nafasi ya kuongea na serikali ya Kongo hilo lisiwe ndilo linawekwa linawe mbele ya meza kwanza. Waseme haki yao ambayo wanasema imevunjwa, na wao pia wajitetee kwamba wanataka wafanye kazi na Kongo, serikali ya Kongo, kwani pia hao ni wananchi wa Kongo. Ikiwa hayo yamejitokeza, basi nao wafanya na Kongo, lakini sio kukata Kongo mara mbili na bende. Lakini kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, uh, unadhani kikubwa ambacho kinatakiwa kifanyike hapa kurekebisha haya yote ni nini? Maanake wewe una uzoefu kuwepo hapo nchini Uganda, umekuwa mwanasiasa na vile vile umeona mengi kwa kipindi kirefu katika migogoro ya ukanda huo. Nafikiri ila muhimu zaidi kwa Rais Tshisekedi na muhimu zaidi wakiwa wamekaa na wakiwa wameongea. Kongo inayo utajiri mwingi sana bwana Idil. Kongo wanaweza kuyachukua hao madini yao yote na misitu, mbao, watengeneze nchi yao, wajenge barabara, wajenge daraja, wajenge sehemu ya kusafiri igengine na misiku hiyo ikiwa itapitika na barabara, watu hawatakuwa wanatumia uporaji wa mali yao na kuanzisha fujo ya kupigana, kwani watakuwa tayari wamefanya miundo kazi na hawatakuwa nafasi tena ya kuweza kuendeleza mapigano ya hovyo na ya kila mara. Kwa kuangazia masuala mengine haya, je, jukumu la sa jukumu la mataifa mengine hasa ya Sadek, Afrika Mashariki, unaonaje? Yamefanya kile ambacho watu walikuwa wanatarajia kukiona kinafanyika? Viongozi hao ndugu, uh, likongo wanapoingia Kongo, pia nao wanafakiliwa zaidi na ile tamaa ya kupata mali ya asili ya Kongo. Na tumesema mara mingi kwamba haya makundi yote ya kikanda, wakiwa wanataka kusaidia wenzao wa Kongo, lazima waende huko na roho moja ya kusaidia wananchi wa Kongo na sio kuchukua mali ya Kongo na kundi la M23 hii leo nalo limetoa taarifa likiieleza serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwamba njia sahihi kabisa ambayo muhimu itakayoleta amani ya kudumu nchini humo ni kufanya mazungumzo, na mazungumzo hayo yafanyike kwa haraka. Basi kwa hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nani.