Ni Machi 12 mwaka 2025, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki. Hapa Washington DC, Marekani ni saa sita na nusu mchana. Karibu kwa nusu saa ya habari za jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi ni Sunday Shomari, nakukaribisha. Tunasikika kupitia Radio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu, Radio Citizen kote nchini Kenya na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Karibuni. Ripoti na taarifa tulizo nazo ni pamoja na kuhusu maandamano nje ya bunge la Afrika Kusini wakati waziri wa fedha alikuwa akiwasilisha pendekezo ya bajeti ya mwaka huu 2025 ambapo kuna nyongeza ya asilimia mia moja kwa bidhaa muhimu, na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imekubali kufanya mazungumzo ya moja kwa moja na kundi la waasi la M23 Karibu kwa matangazo haya ya nusu saa. Sande Shomari anakusomea habari za dunia. mawaziri wa mambo ya nje kutoka kundi la G7 mataifa na mataifa yanayoongoza kiviwanda duniani wanatarajia kukutana kwa siku kadhaa kwa mazungumzo mjini Quebec, Canada ikiwa ni pamoja na mikutano inayoangazia ungaji mkono kwa Ukraine katika vita vyake dhidi ya uvamizi wa Russia wa miaka mitatu. Mazungumzo hayo yanafuatia uamuzi wa Marekani wa kurejesha ushirikiano wa kijasusi na msaada wa usalama kwa Ukraine baada ya maafisa wakuu kutoka nchi hizo mbili kukutana mjini Jeda, Saudi Arabia. Baada ya karibu saa nane za mazungumzo, Ukraine ilitangaza siku ya Jumanne utayari wake wa kukubali pendekezo la Marekani la kusitisha mara moja mapigano kwa muda wa siku thelathini katika vita na Rusia, huku ikisubiriwa idhini ya Kremlin. Vikosi e vya usalama nchini Somalia vinasema kuwa vimewaua washambuliaji wote sita waliozingira katika hoteli mjini Beledwain na baadaye kuwaua takriban wanamgambo 50 wa Al-Shababu katika mashambulizi ya anga. Akizungumza na waandishi wa habari, mkuu wa wilaya ya Beledwain amezungumza Bwana Omar Osman Alawi alithibitisha kuwa kuzingirwa kwa hoteli hiyo kulimalizika mapema siku ya Jumatano. Kundi la Al Shabab, ambao limetajwa kuwa ni la kigaidi na Marekani, lilihusika na shambulizi hilo la hoteli siku ya Jumanne. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema hii leo Jumatano kwamba anazindua mapitio ya chombo hicho cha ulimwengu ili kuboresha ufanisi wake na kupunguza gharama wakati kinakabiliwa na shida ya ukwasi inayozidi kuwa mbaya. Rasilimali zinapungua kote na zimekuwa kwa muda mrefu, aliwaambia waandishi wa habari. Alisema kwamba mpango huo unaoitwa UN 80, unategemewa kuadhimishwa miaka 80 ya shirika hilo mwaka huu, unalenga kupanua na kuimarisha mageuzi ambayo ameanzisha tangu yaingia madarakani mwaka 2017 ili kufanya shirika hilo la dunia kuwa na ufanisi zaidi na kwa gharama nafuu. Maafisa wa Ukraine walisema siku ya Jumatano kwamba shambulio la kombora la Rusia lilipiga mji wa bandari wa kusini wa Odessa usiku wa kuamkia leo na kuwa wasiria wanne na kujeruhi watu wengine kadhaa. Oleksi Kuleba, makamu wa waziri mkuu anayehusika na ujenzi mpya, alisema kwenye mtandao wa Telegram kwamba kombora hilo lilipiga meli ya mizigo iliyokuwa imebeba ngano iliyokuwa ikisafirishwa kwenda Algeria. Shambulio jingine la kombora lilipiga Kriviri, mji alikozaliwa Rais Volodymyr Zelenski katika mji wa Dnipro Petrovsk na kuwa walau mtu mmoja na kwa jeruhi wengine tisa kulingana na gavana wa eneo hilo. Na Umoja wa Afrika umeonya kwamba hali ya vita inaweza kuwa mbaya sana nchini Sudan iwapo kundi la wapiganaji la RSF litaunda serikali mbadala. Abdu Shukur Abud anayesoma ripoti kamili. Umoja wa Afrika umelani hii leo hatua hiyo na kuonya kwamba hatua kama hiyo inaweza kuligawa taifa hilo. Taarifa ya AU imetoa wito pia kwa wanachama wake wote pamoja na jumuiya ya kimataifa kutotambua serikali yoyote au taasisi inayolenga kugawa na kutawala eneo lolote la serikali ya Sudan au taasisi zake. Hapo Jumanne, umoja wa Ulaya vilevile imerudia dhamira yake ya kuwepo na Sudan yenye umoja na kuheshimu mipaka yake. EU imesema kuwa mipango ya kuwepo serikali kinzani inayopendekezwa na kikosi cha dharura cha RSF unahatarisha kuligawa taifa hilo na kuhatarisha matarajio ya watu wa Sudan kwa utaratibu unaohusisha watu wote wa Sudan utakaopelekea kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Kauli hiyo ya Umoja wa Ulaya inafuatia onyo kutoka kwa Baraza la Usalama la Umoja Mataifa wiki iliyopita, ilipoeleza wasiwasi mkubwa juu ya utiaji saini mkataba huo, wakisema itazorotesha hali ya kibinadamu ambayo tayari ni mbaya nchini humo. Kundi la RSF na washirika wake walitia saini makubaliano ya kuwa na serikali kinzani mjini Nairobi mwezi uliopita. Washirika waliotia saini makubaliano hayo wana nia ya kubuni serikali yenye amani na umoja katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi, taarifa yao imeeleza. Endelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Waendesha mashtaka wa Bosnia siku ya Jumatano waliamuru kukamatwa kwa kiongozi wa Serbia wa Bosnia anayeungwa mkono na Rusia, Milorad Dodik na wasaidizi wake kwa kupuuzia wito wa mahakama, na hivyo kuibua mzozo unaotishia utulivu wa nchi hiyo ya Balkan. Uamuzi huo ulichukuliwa wiki mbili baada ya kesi tofauti ambapo Dodik alihukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela kwa kukaidi maamuzi ya mjumbe wa kimataifa wa amani msemaji kutoka shirika la usalama la serikali SIPA alisema waendesha mashtaka wameomba msaada wa shirika la upelelezi la ulinzi la Bosnia SIPA katika ukamataji huo ambao unakuja baada ya Dodik na wasaidizi wake kupuuza wito wa mahakama. Haiko bayana kama mpango ulikuwa wa kumkamata Dodik au kuandamana naye kujibu wito huo na Singapore na Vietnam leo Jumatano zimekubali kuimarisha ushirikiano katika nyaya za chini ya bahari, fedha na nishati, na hivyo kuashiria kuboreshwa kwa uhusiano wao hadi kiwango cha juu zaidi kwa Vietnam wakati wa ziara ya mkuu wake wa chama cha komunisti Tulam. Singapore ni taifa la tatu la Asia kusini mashariki baada ya Malaysia na Indonesia ambazo Vietnam imeanzisha uhusiano mkubwa wa kimkakati. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa kufuatia uboreshaji huo, Lam na waziri mkuu wa Singapore Lawrence Wong walishuhudia kubadilishana mikataba sita na kujadili ushirikiano katika utengenezaji wa nyaya za chini ya bahari, uunganishwa wa kidigitali na mtiririko wa data kuvuka mpaka. Unasikiliza sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sandey Shomari. Mimi ni Kenneth Bwire. Mamia ya watu wamekusanyika nje ya bunge la afrika Kusini mjini cape Town, wakati waziri wa, wa fedha Enoch Godongwana alipokuwa anawasilisha bajeti ya mwaka huu. Waliokusanyika wanalalamikia pendekezo la kuongeza kodi kwenye bidhaa kwa asilimia mia moja. Pendekezo hilo vilevile limepigwa na kupingwa na chama muhimu katika serikali ya mseto anavyoripoti Abdu Shakur Abud. Ukuaji wa uchumi wa Afrika Kusini umekuwa ukidorora kwa miaka mitatu mfululizo kufikia mwaka 2024 lakini umenusurika kukabiliwa na kudumaa kwa uchumi katika robo ya mwisho kutokana na kuimarishwa kwa sekta ya kilimo. Haya yote ni kufuatana na takwimu rasmi za serikali, ambapo uzalishaji jumla wa nchi umekuwa kwa asilimia nukta sita mwaka jana. Akiwasilisha bajeti ya serikali, Waziri Enok Godongwana amesema kwamba licha ya matatizo kadhaa ya kifedha imeamua kuongeza matumizi katika afya, elimu, usafiri na usalama. Ili kuweza mapato inayohitajika kugharamia sekta hizo, serikali inapendekeza kuongeza kiwango cha kodi ya vati kwa asilimia nusu yeah, kwa mwaka 2025 hadi 2026 na asilimia nusu nyingine mwaka unaofuata. Hii itafikisha kiwango cha vati kuwa asilimia 16. Amesitiza kwamba uamuzi huo haukuja kwa urahisi, kwani serikali inafahamu hali ngumu ya uchumi nchini, lakini haikuwa na budi kufanya hivyo. Hata hivyo uamuzi huo ulipingwa mara moja na mshirika mkuu katika serikali ya mseto, na serikali iko tayari inavutana na vyama vingine vidogo kuhusiana na bajeti hiyo. Kiongozi na mshirika mkuu wa serikali, chama cha DA, John Stenhauser, ambaye pia ni waziri wa kilimo, amesema chama chake hakikubaliani na bajeti hiyo. The public... kila nitakachoweza kusema ni kwamba Democratic Alliance haitaunga mkono bajeti hiyo namna ilivyo hivi sasa, na hivyo bajeti inavyowasilishwa hii leo haina uungaji mkono na wengi bungeni. Bila shaka, sisi tumependekeza baadhi ya mapendekezo yetu ambayo yatachochea ukuaji na ajira na kuendelea mbele kupita swala la kodi pekee na matumizi, na hayo hayajatiliwa maanani. Taarifa ya chama chake inaeleza kwamba hesabu katika bajeti hiyo inaonyesha uchumi unaodorora. Inaendelea kueleza kwamba hadi pale hatua za dharura zinachukuliwa, nchi itaendelea kushuhudia uchumi unaoporomoka. Chama hicho kiko katika mvutano mkubwa na mshirika wake chama tawala cha ANC juu ya pendekezo la kuongeza kodi ya VAT ili kugharimia bajeti. Msemaji wa ANC Mahengi Behengu Motsiri amesema bajeti hiyo itasababisha ukuaji wa uchumi Tuko makini na ukweli, so kwamba bajeti imependekezwa hivi sasa in na inabidi kusababisha ukuaji wa uchumi, ili kuweza kubuni nafasi za ajira, ili kuwawezesha raia wetu kupata chakula wanachokihitaji, na tuweze kuwekeza katika maendeleo ya miundo mbinu yetu. Mvutano uliotokea mwezi uliopita ulicheleweshwa kutangazwa bajeti hiyo hadi hii leo. Mfumko wa bei wa Afrika Kusini umeongezeka kufikia asilimia tatu nukta mbili mwezi Januari mwaka huu. Mambo ya nje kutoka kundi inje la nchi tajiri zaidi duniani G7 wanakutana Quebec, Canada. Miongoni mwa mambo watakayojadiliana ni kuhusu namna ya kuendelea kusaidia Ukraini kupambana na Rasha katika uvamizi wa Rasha ambao sasa umeingia miaka mitatu. Mkutano unaanza leo na utamalizika Ijumaa, Machi kumi na nne. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na mchambuzi wa uhusiano wa kimataifa Majid Mjengwa akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anayeanza kwa kuzingatia maswala makuu yanayotarajiwa kuzungumziwa kubwa bila shaka yoyote, ukiacha la Ukraine, hizi ni nchi zilizoendelea kiviwanda, hivyo basi tunazungumzia biashara na biashara ya dunia, imeathiriwa na yanayoendelea katika Ukraine, kati ya Ukraine na Urusi, mgogoro huo lakini mzozo wa Gaza eh, hali hizo zimepelekea kutetereka ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, kwa uchumi wa dunia. Kwa hiyo bila shaka yoyote hilo eh, litakuwa ni moja ya ajenda, ukizingatia pia rais mpya wa Marekani aliyeingia madarakani hivi karibuni amekuwa na sera zenye kuweka vikwazo kupitia ushuru katika nchi za Ulaya lakini pia hasa hapo ambapo wanaenda kufanyia mkono wao nchi ya Canada na imeathiriwa maji. Tunafahamu kwamba baada ya karibu saa nane za mazungumzo, Ukraine ilitangaza Jumanne kuwa tayari kukubali pendekezo la Marekani la kusitisha mapigano. Je, kwa kuangalia sasa muktadha wa vita vyenyewe hivi sasa ni gani kubwa ambalo labda waziri wa Marekani kwa upande wake anaweza akasisitizia juu ya mwelekeo wa mgogoro huu? Kile ambacho robio gea waziri huyo wa mambo ya kigeni wa Marekani inawezekana akati kwa mwangwi wake, e, wakati wa kisubiri Makedonia. Sasa kile ambacho Kremlin ita, itajibu e, katika kilichotokea katika Saudi Arabia. Kwa maana hiyo kila mtu anakabili, itakuwa hivi itakuwa vile, lakini ni wakati wowote ule Urusi itajibu na Marekani atawaambia inapanga ina, ina kuwa na mazungumzo na Urusi e, katika nao kushinikiza uwepo wa amani amanaui kwa mapigano lakini kuwa na makubaliano ya amani. Japokuwa mkutano huu unashirikisha mataifa moja moja, lakini kuna mataifa mengine yanatoka barani Ulaya. Unadhani Ulaya itakuwa na ujumbe gani kwenye mkutano huu kiujumla? Ulaya nayo iko kwenye mtanziko namna gani suala la Ukraine kwa mfano ambalo limekuwa ni sehemu ya jitihada za Ulaya kuisaidia Ukraine, kwamba linaamuliwa na Wamarekani vila Ulaya kushirikishwa, Ulaya inajisikia katika hali ya unyonge. Na ni kwa namna gani nayo Ulaya itasema ita, ita, ita au itachangia kwenye kwenye mkutano huo, ni suala pia la kusubiri kuona, kwa sababu inaonekana dhahiri Ulaya haiwezi kufanya chochote bila Marekani, na Marekani imeonyesha hivyo kwamba hamwezi kupata amani na hamwezi kufanya chochote kile eh, bila ya Marekani. Sasa dunia eh, iliyobadilika, ili ligongo eh, ambayo hatukuwahi kuitarajia ni hali mpya ya, ya kidunia ah, ambayo ni mpya kabisa eh, kuwahi kutokea baada ya vita baridi vya dunia vya miaka ya sabini ni Imajini Mjengo, wa mchambuzi wa uhusiano wa kimataifa akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Angola Joao Lorenzo amehimiza la rais mwenzake Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuanza mazungumzo na kundi la M23 katika lengo la kumaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC wito huo umetolewa wakati wa mazungumzo kati ya viongozi hawa wawili mjini Luanda, ambapo taarifa baada ya mkutano unaeleza kwamba mazungumzo kati ya Kinshasa na kundi la M ishirini na tatu huenda yakafanyika karibuni baada ya Chisekedi kukubali kufanya mazungumzo na M ishirini na tatu. Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa mjini Kinshasa Asan Kizunguluka na kumuuliza namna pendekezo hilo limepokelewa. Kwa kweli, mkutano huo kwanza ulishangaza watu, maana wengi hawakuwa wanatarajia, lakini e, kwa njia nyingine ni mkutano ambao umekaribishwa, e, kwa vigelegele hususan mashariki, maana ikiwa kweli mkutano huo unakamilishwa, basi inaweza ikawa njia mojawapo ya kuleta amani katika majimbo ya mashariki ya Kongo. Watu wamekaribisha kwa sababu gani? Mapendekezo gani yametokea katika mkutano huo? yani watu wameona kama vile rais Tshisekedi ni kama yuko katika hali ya kamba imesha mwingia shingoni. Sasa haana chochote kile ambacho anaweza akafanya, licha ya majeshi ambayo ametuma mashariki mwa Kongo, hususan na hawa wa wazungu walikuja, lakini hawakufaulu. Kwa hiyo haoni njia nyingine ambayo inaweza kumtoa katika shida hii ya vita vicao e, sasa ye mwenyewe akaamua kwamba ni vizuri ajadiliane na hawa AFC na M23 ili kwa kuleta suluhisho ya amani mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo watu wanaona kama vile ule msimamo ulikuwa wavute ni kuvute kati ya rais Tshisekedi na hawa M23, ni kama vile kila yeye anaregeza kamba kwa hivyo anasema katika matokeo hayo ni kwamba Chisekedi ndo aliopendekeza au Angola ameshikilia amesema kwamba ataenda kuzungumza na m ishirini na tatu. Kwanza yeye Chisekedi mwenyewe ndo kachukua ndege kutoka ikulu na kwenda Angola. E, itakumbusha kwamba baada ya jawachukua ndege yake kwenda Angola e, wale mapadiri wale wa kanisa Katoliki na kanisa Protestanti walikuwa tayari Angola katika shirikisho hizo za kuleta amani. Sasa baada ya wenyewe kuonana na rais wa Angola, ndo hapo sasa na yeye chekedi akachukua ndege na akaenda Angola, na akamwambia yeye mwenyewe rais wa Angola kwamba yuko tayari kuzungumza ana kwa ana na wa hawa waasi wa, wa, wa M ishirini na tatu na chama chao cha AFC. Ye mwenyewe ndo ukazungumzia rais wa angola hivo. Kwa hivyo kwa sehemu fulani unasema watu mashariki wamefurahi. Huko Kinshasa wanasemaje watu Yani, Kinshasa hali bado ni ngani ya giza, watu hawajaamini wa kwamba kweli kusema kwa rais Tshisekedi hivyo kutakamilishwa. Maana siyo mara ya kwanza rais Tshisekedi anatoa neno lake, alafu baadaye anageuka. Kwa hiyo ni kama vile mtu watu tena awamwaminii, maana amesaini mikataba nyingi tu, lakini mara nyingi akuwa anaheshimisha, lakini kwa watu wa mashariki wanaona kama vile itapunguza kidogo hiyo vuta ni kuvuta ilikuwa, na hiyo inaweza ikaleta njia ya kuleta amani kama kweli kila mtu atatekeleza yale ambayo alizungumzia kwa rais wa Angola. Ni Hassan Kizunguluka akiwa Kinshasa, DRC. Tuangazie makala ya afya. Wataalamu wa afya nchini Kenya wanahimiza upimaji wa mapema ya afya ya macho na kupata matibabu kwa wakati endapo wana matatizo. Amina Chombo ameandaa makala yafuatayo kutoka Mombasa, Kenya. Presha ya macho, kwa Kiingereza glaucoma, ni ugonjwa unaosababishwa na uharibifu wa jicho. Ugonjwa huo husababishwa na shinikizo linaloongezeka katika jicho ambalo huathiri mishipa optic katika jicho, kama anavyoeleza mtaalamu wa magonjwa ya macho Daktari Shadir Abdur Rasul katika hospitali ya Kwale Eye Center. Kwa ufupi ni ugonjwa ya presha ya macho, ambapo presha ya macho ikipanda inaanza kuumiza ama kugonjesha ile mzizi kubwa yenye inaunganisha macho na ubongo. Kwa bahati mbaya, si ugonjwa ya kuleta maumivu, kwa hivyo mgonjwa mwenyewe hawezi ambua kwamba kuna presha ya macho mpaka ile wakati apimwe ama wakati ingine ni mpaka agundue kwamba kuona imepunguka, na wakati hiyo huwa tumechelewa. licha ya ugonjwa huu kuathiri jamii, hamasa bado iko chini. Samuel Mbeche, daktari wa macho nchini Kenya, kwa mwaka wa pili amekuwa akifanya hamasa kuhusu magonjwa ya macho ikiwemo glakoma. Wiki hii alisafiri zaidi ya kilomita mia tano kutoka Nairobi hadi Kwale kwa kutumia pikipiki piki, kwa ajili ya kuhamasisha umma kuhusu glakoma na umuhimu wa kupima mapema. Akiwa mchezaji wa raga, Mbeche anasema linusurika kupata glakoma kufuatia jeraha la jicho alipokuwa uwanjani akicheza raga miaka tisa iliyopita wakati huo akiwa shule ya upili. Glaucoma, tukiangalia glaucoma, number one thing tunaangalia ni pressure ya macho, na vitu mingi zinaweza fanya pressure ya macho ikapanda. Unaweza kuwa ulizaliwa kwa familia ambayo kuna hiyo gene, unapata inakuja polepole pole. Alafu pia unaweza pata injury uh, like two weeks ago. Actually kitu imenidrive kufanya ride ni two weeks ago, nilikuwa kwa clinic napima watu macho. Mwingine akaingia akasema anaendesha pikipiki, alikuwa anafunga mizigo, alafu hiyo kamba ika snapika kampiga jicho. So kupima pressure yake, pressure ya kawaida ni ten hadi 21 yake ilikuwa 48. Sijaiona kwa maisha yangu, so hiyo ndo nikasema ah, basi tufanye kitu, and then tukamua sababu hii wiki hii wiki yote ni glaucoma awareness week. Ndo maana nimekuja hapa. Mbeche ambaye kwa sasa jicho lake lilinusurika alivutiwa na kazi ya udaktari wa macho ili kusaidia jamii kwa matibabu na elimu kuhusu afya ya macho. Kulingana naye, Kenya inasajili takriban kesi elfu 20 mpya kila mwaka, huku asilimia 90 ya Wakenya wakiwa hawajui hali ya presha ya macho yao. Uhaba wa vituo vya madaktari wa matibabu ya macho ni changamoto ambayo amekutana nayo katika mataifa mengi ya Afrika hii ni baada ya yeye kusafiri mataifa kumi mwaka elfu mbili ishirini na nne kwa nia ya kuhamasisha jamii kuhusu magonjwa hayo. Apart from a few countries as I mentioned, zimechukua health care in general, wameweka kila kitu pamoja, kama Namibia, Botswana very stable, south Africa of course pia. Lakini kwingine ukipita Mozambique, kuna pita Zambia, Tanzania, Malawi, stori ni ileile ile. so shida ni ileile ile, hata malawi kwenyewe shule ya optometry imeintrodusiwa mwaka mbili sasa, so bado ni mgeni, watu ndio wanajua oh, tunahitaji mtu ana specialise kwa macho ndio maana ukitembea sana unapata hospitali ya macho utaipata mali moja, and then upati kwingine kwa upande wake. Badi Mbarak ambaye ni dereva aliwahi kugundulika kuwa na presha ya macho miaka minne iliyopita upimaji wa mara kwa mara ulimsaidia kufahamu kwa haraka hali yake ya macho, na baada ya kufanyiwa vipimo, alianzishwa matibabu ya upasuaji, na sasa presha yake ya macho iko katika viwango vya kawaida, huku akitumia tu miwani kuzuia mwangaza mwingi wa jua. Presha yangu iko chini sana e, na nilikuwa niko juu, mpaka lile jicho lenyewe huwa linatingishika hivi, lakini sahii, alhamdulillahi, sina shida. Miwani nimepewa kwa sababu ya mwangaza, kwa sababu ya vumbi mimi ni dereva, ili nikipigwa macho na gari zengine, tazi sini hiyo tu, lakini sio kwamba ti nikivua hii miwani sioni. Naona vizuri na nasoma vizuri. Mbali na upasuaji, wagonjwa wa presha ya macho pia hutibiwa kwa matone ya dawa za macho na utumiaji wa miale ya leza. Ingawa hivyo, kunao wanaopata upofu licha ya kupokea matibabu hayo. Lilian amepoteza uwezo wa kuona kwa kile kilianza kama ugonjwa wa kawaida wa macho miaka ishirini na tatu na baadaye kugunduliwa alitatizwa na glukoma. Licha ya upasuaji, matibabu ya pi na yale ya leza katika hospitali ya macho Mombasa na ile ya kitaifa Kenyatta mjini Nairobi, Lilian alipofuka miaka miwili iliyopita. Mungu akipenda, ama kama kutakuwa na teknolojia ama utaalamu fulani siku za usoni ambao wanaweza wakasema ati inaweza ikarudisha ama ikasaidia, naweza nkajaribu, kwa maana hakuna mtu angependa kukaa kwa hali hii. Ningependa kurejelea hali yangu ya kawaida. Ni, niwe na uwezo wa kufanya shughuli zangu kama kawaida. Na hapa madaktari pamoja na waathiriwa wa glakoma wana ujumbe huu kwa jamii, kuambatana na kauli mbiu ya wiki ya ugonjwa wa presha ya macho mwaka 2025, kuungana kwa ulimwengu usio na glaucoma. Alafu hizi hearsay tuachane nazo, hizi za mitaani kwamba o jicho alif, aliguswi alifanyiwa operation likifanyiwa operation sijui nini, tuachane na hizo stori za mitaani sana, nenda kwa professional wa kupatia ibadili za mitaani. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Taarifa ya afya kuhusiana na presha macho inatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka sauti ya America, VOA. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa Aida Isa, hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Mwelekezi amekuwa ni Abdu Shakur Abud. Mimi ni Kenesi Bwira. Asante kwa kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi ni ruhusu nikutakie, ni kutakie usiku mtulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani ilichukua hatua ya kuweka ushuru wa asilimia ishirini na tano kwenye bidhaa kutoka Meksiko na Kanada na ushuru wa ziada wa asilimia kumi kwenye bidhaa kutoka China. Ushuru huo hautawekwa kwa kipindi cha mwezi mmoja kwenye magari yanayoingia ya Marekani kupitia makubaliano ya kibiashara kati ya Marekani, Meksiko na Kanada. Ushuru huo umetekelezwa chini ya sheria ya kimataifa ya dharura ya kiuchumi kukabiliana tishio kwa usalama wa Marekani kutokana na biashara ya magendo ya dawa za kulevya ikiwemo dawa ya kulevya aina ya fentanyl inayoingia kwa wingi nchini Marekani. Akizungumza mbele ya kikao cha pamoja cha bunge, Rais Donald Trump alizungumzia Mexico na Canada waliruhusu fentanyl kuingia katika nchi yetu kwa viwango ambavyo havijawahi kushuhudiwa. Kuua maelfu ya raia wetu na wengi wao wakiwa vijana na watu wazuri kuangamiza familia. Tunatoa ruzuku ya mabilioni ya dola kwa Canada na Mexico, na Marekani haitafanya hivyo tena. Kwa ujumla, Rais Trump anaamini kwamba ushuru ni zana ambayo imekuwa ikitumiwa kwa njia isiyo ya haki na nchi nyingi dhidi ya Marekani, na alisisitiza dhamira yake ya kuleta usawa kwenye sekta hiyo. Ni zamu yetu kuanza kutumia ushuru huo dhidi ya nchi hizo. Kwa wastani, umoja wa Ulaya, China, Brazil, India, Mexico na Canada na nchi nyingine nyingi zinatutoza ushuru wa juu zaidi kuliko ule tunaowatoza. Hali hiyo itamalizika tarehe mbili ya Aprili, alisema Rais Trump, ambapo Marekani itaanza kutoza ushuru sawa na ule unaotozwa na nchi nyingine. Kiwango chochote watakachotutoza nchi nyingine, tutawatoza hicho hicho, ni tozo sawa. Kodi lolote watakalo tulipisha, tutawalipisha hilo hilo pia. Tumedhulumiwa kwa miongo kadhaa na karibu kila nchi duniani, na hatutaruhusu hilo kutokea tena. Tunataka tu kulinda biashara zetu na wananchi wetu, alisema rais Trump. Alisisitiza kwamba kuepuka ushuru huo, kampuni zinaweza kutengeneza bidhaa zao nchini Marekani. Nyingi kama vile Apple na kampuni ya Taiwan inayotengeneza vifaa vya kielektroniki zimetangaza mipango ya kujenga viwanda nchini Marekani, baada ya kuzungumzia hadithi ya mtu aliyefanya kazi kwenye kiwanda kimoja cha chuma cha hapa Marekani kwa miaka 27 saba kulea watoto saba na kujengea nyumba watoto 40 wa kambo. Rais Trump alisema ushuru sio tu kulinda ajira za Wamarekani, ni kwa ajili ya kulinda nafsi ya nchi yetu. Ushuru ni kwa ajili ya kuifanya Marekani kuwa tajiri tena na kuifanya Marekani kuwa yenye nguvu tena, na hili linafanyika na litafanyika kwa haraka. Kutatokea msukosuko kidogo, lakini tuko sawa na hilo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea maoni na msimamo wa serikali ya Marekani.